Tôi đi xe máy rẽ phải khi đèn đỏ có bị phạt hay không?

20-08-2019 08:19:57

Tôi vừa bị CSGT thổi phạt vì lỗi rẻ phải khi đèn đỏ, trước đây tôi vẫn thường xuyên rẽ phải khi đèn đỏ nhưng không bị phạt. CSGT thông báo với tôi rằng lỗi này sẽ bị phạt tiền 300.000-400.000 đồng. Mức phạt này có đúng hay không?

Trả lời

Nguyễn Trung Linh, chuyên viên tư vấn pháp luật

Chào bạn, việc rẽ phải khi đèn đỏ thường dễ bắt gặp tại nhiều nơi trên cả nước. Nhiều người mặc định rằng đèn đỏ chỉ có tác dụng dừng lại khi đi thẳng và rẽ trái, còn rẽ phải hoàn toàn không phụ thuộc vào tín hiệu đèn giao thông.

Đây là một trong những quan niệm sai lầm của hầu hết người dân khi tham gia giao thông, điều này dễ gây ra tai nạn giao thông giữa người điều khiển xe và người đi bộ băng ngang đường.

Trường hợp vi phạm rẽ phải khi đèn tín hiệu chuyển sang màu đỏ, người điều khiển phương tiện sẽ bị lực lượng chức năng xử phạt, cụ thể như sau:

- Phạt tiền từ 1,2 triệu tới 2 triệu đồng và tước GPLX 1-3 tháng đối với người điều khiển xe ôtô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ôtô không chấp hành hiệu lệnh đèn tín hiệu giao thông (căn cứ Điểm a Khoản 5 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

- Phạt tiền từ 300.000 - 400.000 đồng và tước GPLX 1-3 tháng đối với người điều khiển xe môtô, xe gắn máy không chấp hành hiệu lệnh đèn tín hiệu giao thông (căn cứ Điểm c Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Người dân chỉ được phép lưu thông khi đèn tín hiệu chuyển sang màu đỏ trong các trường hợp sau:

- Có hiệu lệnh của người điều khiển giao thông.

- Có đèn xanh báo hiệu ưu tiên cho phép rẽ phải được lắp đặt kèm theo.

Bên cạnh đèn tín hiệu giao thông thông thường còn được lắp thêm một đèn phụ có hình mũi tên. Khi đèn tín hiệu giao thông mũi tên chuyển xanh, người điều khiển phương tiện sẽ được phép rẽ theo hướng mũi tên nhưng phải nhường đường cho các phương tiện lưu thông từ các hướng khác được phép đi.

Như vậy việc CSGT thông báo số tiền bị phạt với lỗi rẽ phải đèn đỏ khi điều xe khiển xe môtô, xe gắn máy là 300.000-400.000 đồng là hoàn toàn chính xác.

Bình luận của bạn

BÀI VIẾT KHÁC
Sử dụng bình xịt hơi cay để phòng vệ có vi phạm pháp luật?
Sử dụng bình xịt hơi cay để phòng vệ có vi phạm pháp luật?

04/06/2020

Nhiều người quan tâm việc có được sử dụng bình xịt hơi cay như một công cụ phòng vệ. Và những đối tượng nào được phép sử dụng công cụ hỗ trợ này.

Cách đổi mới và cấp lại giấy phép lái xe bị mất không cần thi lại
Cách đổi mới và cấp lại giấy phép lái xe bị mất không cần thi lại

26/05/2020

Người điều khiển xe máy, ô tô khi tham gia giao thông cần có Giấy phép lái xe. Nếu giấy phép lái xe bị mất thì xin cấp lại và đổi mới thế nào là vấn đề mà nhiều người quan tâm. Bài viết sau, Chúng tôi sẽ hướng dẫn chi tiết thủ tục cấp lại Giấy phép lái xe.

Xe máy lắp gương thời trang một bên có bị phạt không?
Xe máy lắp gương thời trang một bên có bị phạt không?

05/02/2020

Tôi đang dự định thay mới gương chiếu hậu cho xe máy của mình bằng loại gương thời trang, nhỏ gọn hơn gương zin và chỉ dùng một chiếc bên trái thay vì lắp 2 bên. Xin hỏi việc này có vi phạm quy định sử dụng xe máy không, nếu có thì CSGT xử phạt ra sao?

Những đại kỵ cần tránh khi lau dọn ban thờ ngày Tết
Những đại kỵ cần tránh khi lau dọn ban thờ ngày Tết

22/01/2020

Trước khi bước sang năm mới, các gia đình Việt thường có một nghi thức rất quan trọng đó là lễ sửa bát hương. Đây là dịp để gia chủ lau dọn ban thờ, chuẩn bị đón năm mới.

Có nên lát sàn nhựa giả gỗ ?
Có nên lát sàn nhựa giả gỗ ?

10/10/2019

Tôi đi hội chợ thấy quảng cáo về loại sàn mới trông rất giống gỗ và có nhiều ưu điểm.